Iri-iri pseudorhipsalis Ba ɗaya daga cikin mafi kyawun sanannun lokacin da muke magana game da succulents ba, amma cacti waɗanda ke cikin wannan dangin sun sami godiya sosai ga yadda suke asali. Daga cikin dukkan nau'o'insa, za mu mayar da hankali kan mafi mashahuri, wanda shine pseudorhipsalis ramulosa, jajayen murjani, ko jajayen mistletoe cactus.
Idan har yanzu ba ku da shi a gida, da zarar kun ga kamanninsa da sauƙin kulawa, muna da tabbacin za ku fara nema don ƙara shi cikin tarin ku.
Halin pseudorhipsalis
Wannan jinsin cactus daga Amurka ta tsakiya Ya haɗa da jimillar nau'ikan nau'ikan 36, kodayake bakwai kawai daga cikinsu an karɓi su a matakin hukuma:
- Acuminata.
- Alata.
- Amazon.
- Himantoclada.
- Horichi.
- Lankesteri.
- Ramulosa.
Yana da wuya a sami waɗannan cacti a waje da mazauninsu na halitta a yankin tsakiyar Amurka, amma sannu a hankali suna zama ruwan dare a wasu yankuna.
Rseudorhipsalis ramulosa, sanannen iri-iri
Wannan kaktus ya fito ne daga dazuzzukan dazuzzukan Amurka ta tsakiya da ta Kudu. A can yana tsiro a kan bishiyoyi, kuma ya fito waje don samun bakin ciki, pendulous, segmented mai tushe. Suna iya girma a cikin yanayin rashin daidaituwa har ma sun kai tsayin mita da yawa.
Kasancewar yana da sassa maimakon ganye yana ɗaya daga cikin halayen da ke taimaka mana mu bambanta pseudorhipsalis daga sauran nau'ikan cacti. Waɗannan sassan suna da a launin ja kuma, daidai saboda wannan dalili, ana kuma san wannan nau'in cactus ja mistletoe ko murjani ja. Abin da ya yi kama da sauran cacti shi ne yana samar da ƙananan furanni a tukwici na mai tushe, wanda har ma yana iya fitowa a rukuni.
Kula da pseudorhipsalis ramulosa
Jan mistletoe cactus yana da ƙima sosai don iyawar kayan ado, kuma galibi ana shuka shi a ciki. rataye tukwane ko kwanduna wanda zai iya bunkasa tushensa tare da cikakken 'yanci, yana ba da yanayi wani iska mai zafi.
Dangane da kulawar sa, waɗannan suna da sauƙin sauƙi, kamar yadda yake tare da sauran succulents. Amma ba zai yi zafi ba don bin wasu shawarwari don kiyaye shukar lafiya da kyau.
Wuri don cibiyar sadarwar choral
Pseudorhipsalis ramulosa shuka ce mai son samun hasken rana, amma koyaushe a kaikaice. Yawan hasken rana kai tsaye zai iya lalata shi.
Mafi kyawun wuri don cikin gida shine a daki mai kyau, amma a cikinsa ana tace hasken ta labule ko makafi.
Idan kana da shi a waje, gwada neman wurin da ba zai sami hasken rana kai tsaye ba a tsakiyar sa'o'i na yini.
Zazzabi don wannan cactus
Kasancewa tsire-tsire na wurare masu zafi, ya fi son yanayin zafi, wanda ya dace da shi shine wanda aka samo 18ºC zuwa 24ºC. Kula da cewa ba a fallasa shi ga zane-zane, don haka za mu guji sanya shi kusa da kofa ko gaban taga.
Idan kana da shi a matsayin tsire-tsire na waje, kula da shi a lokacin hunturu, saboda Yanayin zafi ƙasa da 10ºC na iya haifar da mummunar lalacewa. Idan an dasa shi a cikin ƙasa kuma ba za ku iya motsa shi ba, kare shi da filastik don kada ya sami sanyi kai tsaye.
Watering pseudorhipsalis
Kar ku manta cewa muna magana ne game da cactus, don haka yawan ruwa shine mafi munin abin da za ku iya yi da shi. Wannan iri-iri yana son samun ƙasa mai ɗanɗano, amma ba ta da ƙarfi. Muna ba ku shawara ku bar saman Layer na substrate ya bushe gaba ɗaya kafin sake shayarwa.
A lokacin rani yana da kyau a sha ruwa sau ɗaya a mako, amma a cikin hunturu za ku iya fitar da shi da yawa, sau biyu a wata zai isa.
Idan zai yiwu, yi amfani Ruwa mara chlorine wanda ba shi da ma'adanai da yawa. Wannan shuka nasa ne iyali na epiphytes, kuma yana da mahimmanci ga ingancin ruwa. Idan kana zaune a wurin da ruwan ke da lemun tsami mai yawa, sai ka cika kwanon shayar ka bar ruwan ya zauna na tsawon kwanaki biyu, to za ka iya shayar da shukar ka ta samu raguwar laka.
Yanayin danshi na wannan cactus
'Yan asali zuwa wurare masu zafi, pseudorhipsalis na iya girma da kyau a cikin wuraren da ke da zafi mai yawa. Don ƙirƙirar yanayi mai kama da mazauninsa na halitta, fesa ganyen da ruwa kadan lokaci zuwa lokaci, ko sanya rijiya da ruwa kusa da shuka.
Idan kuna son ci gaba da mataki ɗaya, zaku iya sanya shukar ku kai tsaye a cikin ɗakin dafa abinci ko gidan wanka, saboda zafi na waɗannan ɗakunan zai dace da shi.
Substrate ga wannan cactus
Wannan nau'in yana son danshi amma ba ya da yawa kuma yana girma mafi kyau a cikin wurin dasa shuki wanda ke da karfin magudanar ruwa. Don haka muna ba ku shawara ku zaɓi a haske mai haske wanda zai iya zubar da ruwa mai yawa.
Kyakkyawan madadin shine nau'ikan kasuwanci waɗanda ke da takamaiman cacti. Idan kuna amfani da wata irin ƙasa, zaku iya ƙara perlite ko yashi zuwa ƙasan tukunyar don ƙara ƙarfin magudanar ruwa.
Pseudorhipsalis pruning
A cikin mazauninta na dabi'a, mai tushe na wannan shuka zai iya girma kadan kadan, amma a waje da shi girma ba ya wuce gona da iri.
Da farko, Ba kwa buƙatar datsa shukar ku., sai dai idan ya zama don kawar da lalacewa ko launin launi. Hakanan zaka iya amfani da damar don ba shi ɗan siffa kuma sanya duk sassan ƙara ko žasa ma.
Hakin wannan cactus
Wannan shuka yana girma a cikin kakar daga bazara zuwa bazara, wanda shine lokacin da za ku iya ƙara ɗan taki don ƙara girma. Ya isa a yi shi sau ɗaya a wata, kuma koyaushe yana bin umarnin da masana'anta suka bayar.
A lokacin hunturu shuka ya kasance a kwance, don haka ba ya buƙatar ku samar da shi da karin kayan abinci.
Shin kun san pseudorhipsalis? Kuna da shi a gida? Muna son sanin kwarewarku.