Ganye da rawaya ko sautunan zinariya. Muna saba ganin kiwi da sauran 'ya'yan itatuwa a cikin sabon abu da launuka daban-daban fiye da waɗanda muka saba gani har kwanan nan. Kuma yanzu, za ku yi mamakin sanin cewa akwai kuma ja kiwi. Ba zai ɗauki lokaci mai tsawo ba don nemo jan kiwi a cikin shaguna kuma, tabbas, zai ja hankalin ku don gwada ɗanɗanonsa kuma ku koyi game da abubuwan sa. Saboda wannan dalili, muna so mu bincika wannan novel 'ya'yan itace, halaye, halaye da riba.
Duniyar 'ya'yan itace da kayan marmari na ƙara sha'awa da bambanta. Ya riga ya cika da launi, kamshi da dandano mai ban sha'awa, amma manufar ita ce a kara yawan wannan nau'in don jawo hankalinmu da kuma samun karin 'ya'yan itatuwa, musamman yara. Kuma idan 'ya'yan itace ne mai ban sha'awa kamar kiwi, duk mafi kyau, saboda yana da wadata a cikin abubuwan gina jiki.
Menene ja kiwi
El jan kiwi Wani bambance-bambancen kiwi ne, kamar koren kiwi da rawaya kiwi, wanda ya bayyana kwanan nan. Kamar na karshen, an canza launin ja don samun wannan launi da haɓaka halayen organoleptic.
Menene asalin shukar kiwi ja?
Ko da yake kwanan nan ya bayyana, gaskiyar ita ce an yi ƙoƙari don noma ja kiwi na dogon lokaci. Bai kasance mai sauƙi ba kuma, saboda wannan dalili, shuka na farko ya ɗauki har zuwa shekara ta 2000. Duk da haka, kamar yadda kake gani, shekaru 24 sun riga sun wuce da wannan. Duk da haka, a cikin waɗannan shekarun ba a iya kammala nomansa ba domin gonakin sun yi fama da mamayar ƙwayoyin cuta da ke cutar da samfuran kuma ta kashe su.
Daga nan ne manoman suka fahimci cewa dole ne su ci gaba da gwaji da kuma yin sabbin gyare-gyare don samun samfuran da suka fi jure wa kwari. Ba sai 2020 ba daga ƙarshe ya sami damar fara ganin haske kuma a tallata shi tare da tasiri mai ƙarfi akan kasuwar 'ya'yan itace.
Saboda haka, mai yiyuwa ne ka ji labarinsa a sarari, ko da ba ka gwada shi ba. Kuma ko da kuna tsammanin kun gan shi, amma ba ku da tabbacin ko zato ne a cikin zuciyar ku. To, ba tunanin ku ba ne, jan kiwi gaskiya ne. Kuma mai gina jiki sosai, ta hanya!
Menene asali game da jan kiwi?
Ba kamar rawaya kiwi ba, kiwi ja baya ficewa saboda kamanninsa na waje, don haka zaka iya ruɗe shi cikin sauƙi. A zahiri, a waje yana tsakanin kore da rawaya, mai haske amma launin ruwan kasa zuwa fatarsa. Ba zai kasance ba sai kun yanke shi kuma ku gani a ciki za ku gane bambancin. Kuma za ku fahimci dalilin sunansa: jan kiwi.
An kira shi saboda, ko da yake ɓangaren litattafan almara rawaya ne, tsakiyar kiwi, kawai ɓangaren duhu da ke tsakiyar, kusa da tsaba, ja ne. Dole ne a ce, duk da haka, cewa yana da cikakkiyar pigmentation, don haka za ku iya cin kiwi ja tare da cikakkiyar kwanciyar hankali, kamar dai lokacin da kuke cin kiwi koren kore ko rawaya.
Menene fa'idar jan kiwi?
Nemi amfanin jan kiwi Yana neman amfanin kiwi a gaba ɗaya, kawai a cikin wannan yanayin an inganta shi, saboda launi na musamman kuma, a Bugu da kari, yana da ɗan zaki. Idan cin kiwi yana da wahala a gare ku saboda acidity na wannan 'ya'yan itace, watakila ya kamata ku gwada ja iri-iri, saboda dandanonsa ya fi sauƙi kuma mafi karɓa fiye da kiwi kore.
Haka kuma ba za mu yi watsi da cewa ya fi jan hankali ga ido ba, aƙalla a halin yanzu, idan aka yi la’akari da asalin launukansa, a halin yanzu yawancin mu suna sha'awar tunanin gwada wannan sabon 'ya'yan itace wanda, ƙari, kowa da kowa. yayi magana sosai. Idan muka ƙara abubuwan da cin kiwis ke ba da gudummawa ga lafiyarmu, babu buƙatar ƙarin uzuri. Ko watakila eh?
Ku ci kiwi yana ba mu isassun adadi Calcio, phosphorus da magnesium, ban da da yawa fiber da bitamin, tsakanin su, bitamin C. Don haka, ana bada shawarar kiwi sosai don daidaita hanyar hanji, daidai maƙarƙashiya da karfafa garkuwar jikin mu da mura da cututtuka.
Me yasa zan ci kiwi?
Mun kasance muna ci gaba da wani abu, amma a nan sun tafi, ɗaya bayan ɗaya, duk dalilan da ya sa ya kamata ku ci ja kiwis, kore ko rawaya, saboda kowane nau'in kiwis suna da lafiya:
- Su antioxidants ne.
- 'Ya'yan itãcen marmari ne mai narkewa saboda godiya ga gaskiyar cewa ya ƙunshi actinidin.
- Suna taimakawa wajen shawo kan cututtuka na numfashi.
- Yana ƙarfafa tsarin rigakafi.
- Ya ƙunshi bitamin da ma'adanai da yawa.
- Harbin bitamin da suke bayarwa yana inganta yanayi.
- Suna taimakawa wajen sarrafa hawan jini saboda godiya ga abun ciki na potassium.
- Suna da yawan fiber kuma suna hana maƙarƙashiya.
- Indexididdigar glycemic ɗin sa ba ta da yawa.
- Suna jin daɗi, don haka suna cika ciki ba tare da ƙara sukari ba kuma ta hanyar lafiya.
- Kuna iya ɗaukar shi zuwa aiki, makaranta ko tafiya kuma ku ci duk lokacin da kuke so.
Abincin ciye-ciye ne mai sauƙi, mai cike da sinadirai waɗanda za ku iya ci a kowane lokaci, duk da cewa karin kumallo ya dace da dare ko da safe, idan kuna son tsaftace hanjin ku.
Kuna son shuka kiwis ja a gida?
Idan kuna son kula da tsire-tsire da samun lambun ku a gida, zaku iya girma iri-iri wanda shine ja kiwifruit. Dwarf kiwi ne wanda zaka iya girma a cikin tukwane na kusan lita 2. Sha'awar wannan kiwi shine cewa tana da ɗanɗano kamar abarba, don haka ɗanɗanon sa yana da daɗi. Yana girma da sauri a matsayin tsire-tsire mai hawa wanda ke son rana, ko da yake za ku iya samun shi a cikin inuwa mai zurfi idan ba ku da sararin rana.
Kiwiño na iya girma daga mita 2 zuwa 4 kuma za ku sami girbi daga ƙarshen Agusta zuwa ƙarshen Satumba, jim kaɗan bayan fure, wanda ke faruwa daga Mayu zuwa Yuni.
Wannan shi ne duk abin da za mu iya gaya muku game da jan kiwi. Mun tabbata cewa za ku so iri-iri nasa, domin dandanonsa yana da dadi da wadata. Kuma, ƙari ga haka, don yin ado da jita-jita har ma don ƙarfafa yara su ci su, yana da daɗi.